• Þjóðbraut 1, 300 Akranes
  • Mán - Fim: 8:00 - 16:00, Föstudaga 08:00 - 15:15
05
Feb

705 félagsmenn VLFA sem starfa hjá Akraneskaupstað, Hvalfjarðarsveit og hjúkrunar- og dvalarheimlinu Höfða fá greitt úr félagsmannasjóði

Í síðasta kjarasamningi Verkalýðsfélags Akraness við Samband íslenskra sveitarfélaga var samið um svokallaðan félagsmannasjóð. Sá sjóður byggist á því að samningsaðilar sem eru í þessu tilfelli Akraneskaupstaður, Hvalfjarðarsveit og hjúkrunar- og dvalarheimlið Höfði greiða sem nemur 1,5% af heildarlaunum starfsmanna inn í þennan sérstaka sjóð. Í samningnum var síðan kveðið á um að útgreiðsla úr sjóðnum skyldi eiga sér stað einu sinni á ári eða í febrúar ár hvert og núna er komið að því að greiða fyrstu greiðsluna úr sjóðnum.

Gríðarleg vinna hefur farið í að koma þessu öllu heim og saman en nú hefur öllum félagsmönnum sem starfa hjá áðurnefndum sveitarfélögum og stofnun verið sent bréf frá Verkalýðsfélagi Akraness þar sem fram kemur hver upphæðin er sem lögð verður inn á reikning viðkomandi félagsmanns samkvæmt skilagreinum sem félaginu hefur borist.

Rétt rúmlega 700 félagsmenn sem starfa eftir umræddum kjarasamningi hafa nú fengið áðurnefnt bréf og mun greiðsla til þeirra berast á allra næstu dögum. Heildarupphæð sem greidd verður út úr félagssjóði er um 21 milljón króna en aðili sem hefur verið í 100% starfi getur verið að fá á bilinu 70.000 til 100.000 kr. en hæsta einstaka greiðslan nemur 133 þúsundum en flestir eru að fá á bilinu 50-60.000 kr.

Verkalýðsfélag Akraness fer aðra leið heldur en önnur stéttarfélög hafa gert en eftir upplýsingum VLFA framkvæma önnur félög þetta með þeim hætti að félagsmaðurinn þarf að sækja um umrædda greiðslu og ef hann ekki gerir það á hann á hættu að greiðslan detti niður dauð. VLFA hinsvegar fer allt aðra leið sem er fólgin í því að félagið greiðir öllum greiðsluna og enginn þarf að sækja um enda var það megintilgangur með þessu 1,5% framlagi að það kæmi að fullu til skila til starfsmanna. Félagið greiðir út eftir iðgjaldaskilum sveitarfélaganna og ítrekar að enginn þarf að sækja um heldur sér félagið alfarið um að koma greiðslunum til þeirra sem eiga rétt á þeim samkvæmt gildandi kjarasamningi.

Verkalýðsfélag Akraness hefur átt í ágreiningi við Samband íslenskra sveitarfélaga því það var aldrei skilningur félagsins að farin yrði þessi leið heldur var skilningur félagsins sá að það væru sveitarfélögin sem myndu sjá um útgreiðslu á þessum greiðslum án aðkomu stéttarfélagsins. Einnig var ágreiningur um lögmæti þess að framkvæma greiðsluna með þessum hætti en Samband íslenskra sveitarfélaga og sveitarfélögin hafa fullyrt að framkvæmdin standist fulla skoðun og þar af leiðandi ákvað VLFA að framkvæma þetta með þessum hætti en það er gert á ábyrgð áðurnefndra aðila.

Fréttir

Style Switcher
Layout Style
Predefined Colors
Background Image